Uk ਜਾਣ ਵਾਲਿਆਂ ਲਈ ਵੱਡੀ ਖਬਰ

ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਬਰਤਾਨੀਆ ਦੀ ਇਮੀਗ੍ਰੇਸ਼ਨ ਨੀਤੀ ਦੇ ਲਾਭ ਭਾਰਤੀ ਮੰਨੇ ਗਏ ਸਨ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਯੂਕੇ ਸਰਕਾਰ ਦੁਆਰਾ ਕੀਤੀਆਂ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਤਬਦੀਲੀਆਂ ਖ਼ਾਸ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਪਰਿਵਾਰਾਂ ਲਈ ਅਨੁਕੂਲ ਨਹੀਂ ਹਨ, ਇਹ ਤਬਦੀਲੀਆਂ ਕਾਰਨ ਆਉਣ ਵਾਲੇ ਸਾਲਾਂ ‘ਚ ਇਹ ਸੰਖਿਆ ਘੱਟ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਭਾਰਤ ‘ਚ ਬ੍ਰਿਟਿਸ਼ ਹਾਈ ਕਮਿਸ਼ਨਰ ਐਲੇਕਸ ਐਲਿਸ ਨੇ ਟਵਿੱਟਰ ‘ਤੇ ਸਾਂਝਾ ਕੀਤਾ ਕਿ 2022 ‘ਚ ਯੂਕੇ ਦੁਆਰਾ ਦਿੱਤੇ ਗਏ ਕੁੱਲ 2,836,490 ਵੀਜ਼ੇ ‘ਚੋਂ 25% ਭਾਰਤੀਆਂ ਨੂੰ ਸਨ, ਜੋ ਕਿ ਕਿਸੇ ਹੋਰ ਦੇਸ਼ ਦੇ ਅੰਕੜਿਆਂ ਨਾਲੋਂ ਵੱਧ ਹੈ। ਵਰਕ ਵੀਜ਼ਿਆਂ ‘ਚ 130% ਦਾ ਵਾਧਾ ਹੋਇਆ ਹੈ, ਜਦੋਂ ਕਿ 2022 ‘ਚ ਭਾਰਤੀਆਂ ਨੂੰ ਦਿੱਤੇ ਗਏ ਵਿਦਿਆਰਥੀ ਵੀਜ਼ਿਆਂ ‘ਚ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ 73% ਦਾ ਵਾਧਾ ਹੋਇਆ ਹੈ।

ਭਾਰਤੀਆਂ ਲਈ ਸਭ ਤੋਂ ਪ੍ਰਭਾਵੀ ਤਬਦੀਲੀ ਆਪਣੇ ਪਰਿਵਾਰਕ ਮੈਂਬਰਾਂ ਨੂੰ ਯੂਕੇ ਲਿਆਉਣ ‘ਤੇ ਪਾਬੰਦੀ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਹੁਨਰਮੰਦ ਮਜ਼ਦੂਰਾਂ ਦੀਆਂ ਨੌਕਰੀਆਂ ਲਈ ਘੱਟੋ-ਘੱਟ ਸਾਲਾਨਾ ਉਜਰਤ ਦੀ ਲੋੜ ਪਹਿਲਾਂ 27,000 ਪਾਊਂਡ ਸੀ, ਹੁਣ ਵਧ ਕੇ ਲਗਭਗ 40,000 ਪਾਊਂਡ ਹੋ ਗਈ ਹੈ। ਹੈਲਥ ਕੇਅਰ ਅਤੇ ਕੇਅਰ ਵਰਕਰ ਯੂਕੇ ਦੇ ਲਗਭਗ ਅੱਧੇ ਵਰਕ ਵੀਜ਼ਿਆਂ ਲਈ ਹਨ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਅਜਿਹੇ ਕਾਮਿਆਂ ਲਈ ਘੱਟੋ-ਘੱਟ ਉਜਰਤ ਦੀਆਂ ਜ਼ਰੂਰਤਾਂ ‘ਚ ਕੋਈ ਬਦਲਾਅ ਨਹੀਂ ਹੋਵੇਗਾ, ਪਰ ਹੁਣ ਉਨ੍ਹਾਂ ਕੋਲ ਪਹਿਲਾਂ ਵਾਂਗ ਆਪਣੇ ਪਰਿਵਾਰਾਂ ਨੂੰ ਨਾਲ ਲਿਆਉਣ ਦਾ ਵਿਕਲਪ ਨਹੀਂ ਹੋਵੇਗਾ।

ਇਸ ਸਭ ਦੇ ਵਿਚਾਲੇ ਅੰਮ੍ਰਿਤਸਰ ਦੇ ਇਕ ਇਮੀਗ੍ਰੇਸ਼ਨ ਏਜੰਟ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਯੂਕੇ ਵੀਜ਼ਾ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਕਾਫ਼ੀ ਲਚਕਦਾਰ ਸੀ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਬ੍ਰਿਟਿਸ਼ ਨਾਗਰਿਕਤਾ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਨਾ ਚੁਣੌਤੀਪੂਰਨ ਹੈ, ਪਰ ਕਾਨੂੰਨੀ ਸ਼ਰਤਾਂ ‘ਤੇ ਬ੍ਰਿਟੇਨ ਪਹੁੰਚਣਾ ਇੰਨਾ ਮੁਸ਼ਕਲ ਨਹੀਂ ਸੀ। ਭਾਰਤੀ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀਆਂ ਤੋਂ ਸੰਬੰਧਿਤ ਡਿਗਰੀਆਂ ਵਾਲੇ ਬਿਨੈਕਾਰਾਂ ਨੂੰ ਹੁਨਰਮੰਦ ਵੀਜ਼ੇ ਲਈ ਆਈਲੈਟਸ ਦੀ ਲੋੜ ਨਹੀਂ ਸੀ। ਉਦਾਹਰਨ ਲਈ ਯੂਕੇ ‘ਚ ਦੇਖਭਾਲ ਕਰਮਚਾਰੀ ਆਪਣੇ ਪਰਿਵਾਰ ਮੈਂਬਰ ਜਾਂ ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਜੋੜਿਆਂ ਨੂੰ ਲਿਆ ਸਕਦੇ ਸਨ, ਪਰ ਪ੍ਰਸਤਾਵਿਤ ਤਬਦੀਲੀਆਂ ਜੋੜਿਆਂ ਲਈ ਕੇਅਰ ਵੀਜ਼ਾ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮਾਂ ਦੇ ਅਧੀਨ ਆਉਣਾ ਹੋਰ ਮੁਸ਼ਕਲਾਂ ਬਣਾ ਸਕਦੀਆਂ ਹਨ।

ਇਹ ਹੋਰ ਵਿਅਕਤੀ ਨੇ ਆਪਣੇ ਭਰਾ ਦੇ ਤਜ਼ਰਬੇ ਨੂੰ ਸਾਂਝਾ ਕਰਦੇ ਹੋਏ ਕਿਹਾ ਕਿ ਮੇਰੇ ਭਰਾ ਦੀ ਪਤਨੀ ਨੇ ਯੂਕੇ ‘ਚ ਕੇਅਰ ਵਰਕਰ ਵੀਜ਼ਾ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਉਸ ਨੇ ਬਿਨਾਂ ਆਈਲੈਟਸ ਪਾਸ ਕੀਤੇ ਵਿਆਹ ਕਰਵਾ ਲਿਆ। ਉਹ ਦੋਵੇਂ ਯੂਕੇ ਚਲੇ ਗਏ ਅਤੇ ਹੁਣ ਆਰਥਿਕ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਸਥਿਰ ਹਨ। ਇਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ ਇਕ ਹੋਰ ਵਿਅਕਤੀ ਗੁਰਪ੍ਰੀਤ ਸਿੰਘ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਜੇਕਰ ਪਤੀ-ਪਤਨੀ ਵਿੱਚੋਂ ਕੋਈ ਇੱਕ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਫਸਿਆ ਰਹਿੰਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਅਜਿਹੇ ਵਿਆਹ ਦਾ ਭਵਿੱਖ ‘ਚ ਅੱਗੇ ਨਹੀਂ ਵੱਧ ਸਕਦੇ। ਯੂਕੇ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਵਿਅਕਤੀ ਦੀ ਤਨਖਾਹ ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਦੇ ਖਰਚਿਆਂ ਨੂੰ ਪੂਰਾ ਨਹੀਂ ਕਰ ਸਕਦੀ। ਯੂਕੇ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਪਰਿਵਾਰ ਦੀ ਯੋਜਨਾ ਬਣਾਉਣ ਲਈ ਦੋਵਾਂ ਭਾਈਵਾਲਾਂ ਨੂੰ ਅਕਸਰ ਕੰਮ ਕਰਨ ਦੀ ਲੋੜ ਹੁੰਦੀ ਹੈ।

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *