17 ਹਜ਼ਾਰ ਰੁਪਏ ਸਸਤਾ ਸੋਨਾ

ਹਰ ਭਾਰਤੀ ਸੋਨੇ ਵਿੱਚ ਨਿਵੇਸ਼ ਕਰਨਾ ਪਸੰਦ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਲੋਕ ਬਚਤ ਲਈ ਹੀ ਸੋਨਾ(Gold Price) ਖਰੀਦਦੇ ਹਨ। ਪਰ ਸੋਨੇ ਦੀ ਉੱਚ ਮੰਗ ਦਰਾਮਦ ਰਾਹੀਂ ਹੀ ਪੂਰੀ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਸਾਲ 2022 ਵਿੱਚ ਹੀ ਵਿਦੇਸ਼ਾਂ ਤੋਂ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ 706 ਟਨ ਸੋਨਾ ਲਿਆਂਦਾ ਗਿਆ ਸੀ। ਇਸ ਖਰੀਦ ‘ਤੇ ਦੇਸ਼ ਨੂੰ 36.6 ਬਿਲੀਅਨ ਡਾਲਰ ਖਰਚ ਕਰਨੇ ਪਏ। ਭਾਰਤ ‘ਚ ਸੋਨੇ ਦੀ ਕੀਮਤ 61 ਹਜ਼ਾਰ ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਦਸ ਗ੍ਰਾਮ ਨੂੰ ਪਾਰ ਕਰ ਗਈ ਸੀ। ਜਦੋਂ ਤੋਂ ਸੋਨਾ ਮਹਿੰਗਾ ਹੋਇਆ ਹੈ, ਆਮ ਲੋਕਾਂ ਲਈ ਸੋਨਾ ਖਰੀਦਣਾ ਔਖਾ ਹੋ ਗਿਆ ਹੈ।

ਭੂਟਾਨ ਵਿੱਚ ਸਸਤਾ ਸੋਨਾ ਮਿਲਣ ਦੀ ਗੱਲ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਸੱਚ ਹੈ। ਭੂਟਾਨ ਨੇ 21 ਫਰਵਰੀ ਨੂੰ ਐਲਾਨ ਕੀਤਾ ਸੀ ਕਿ ਹੁਣ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਟੈਕਸ ਮੁਕਤ ਸੋਨਾ ਵੇਚਿਆ ਜਾਵੇਗਾ। ਭਾਰਤੀਆਂ ਸਮੇਤ ਹੋਰ ਦੇਸ਼ਾਂ ਦੇ ਸੈਲਾਨੀਆਂ ਨੂੰ ਵੀ ਇਸ ਦਾ ਲਾਭ ਮਿਲਦਾ ਹੈ। ਇਹੀ ਕਾਰਨ ਹੈ ਕਿ ਹੁਣ ਤੱਕ ਜੋ ਭਾਰਤੀ ਸਸਤਾ ਸੋਨਾ ਖਰੀਦਣ ਲਈ ਦੁਬਈ ਜਾਂਦੇ ਸਨ, ਉਹ ਹੁਣ ਭੂਟਾਨ ਜਾ ਰਹੇ ਹਨ।

ਸਸਤੇ ਸੋਨੇ ਦੇ ਗਣਿਤ ਨੂੰ ਸਮਝਣ ਲਈ, ਤੁਹਾਨੂੰ ਪਹਿਲਾਂ ਭਾਰਤੀ ਅਤੇ ਭੂਟਾਨੀ ਮੁਦਰਾ ਦੇ ਮੁੱਲ ਨੂੰ ਸਮਝਣ ਦੀ ਲੋੜ ਹੈ। ਭਾਰਤੀ ਰੁਪਿਆ ਅਤੇ ਭੂਟਾਨੀ ਨਗੂਲਟਮ ਦਾ ਮੁੱਲ ਇੱਕੋ ਜਿਹਾ ਹੈ, ਯਾਨੀ ਇੱਕ ਰੁਪਿਆ ਇੱਕ ਭੂਟਾਨੀ ਨਗਲਟਮ ਦੇ ਬਰਾਬਰ ਹੈ। ਭੂਟਾਨ ਵਿੱਚ 24 ਕੈਰੇਟ ਸੋਨੇ ਦੇ 10 ਗ੍ਰਾਮ ਦੀ ਕੀਮਤ 43,473.84 ਰੁਪਏ (31 ਜੁਲਾਈ, 2023 ਤੱਕ) ਹੈ, ਜਦੋਂ ਕਿ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਇਹ 60,280 ਰੁਪਏ ਹੈ। ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਭਾਰਤ ਅਤੇ ਭੂਟਾਨ ‘ਚ ਸੋਨੇ ਦੀ ਕੀਮਤ ‘ਚ 17 ਹਜ਼ਾਰ ਰੁਪਏ ਦਾ ਫਰਕ ਹੈ।

ਦਰਅਸਲ, ‘ਸੈਂਟਰਲ ਬੋਰਡ ਆਫ ਅਸਿੱਧੇ ਟੈਕਸ ਅਤੇ ਕਸਟਮਜ਼’ ਦੇ ਨਿਯਮਾਂ ਅਨੁਸਾਰ, ਇੱਕ ਭਾਰਤੀ ਪੁਰਸ਼ 50,000 ਰੁਪਏ (ਲਗਭਗ 20 ਗ੍ਰਾਮ) ਦਾ ਸੋਨਾ ਲਿਆ ਸਕਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਇੱਕ ਭਾਰਤੀ ਔਰਤ 1 ਲੱਖ ਰੁਪਏ (ਲਗਭਗ 40 ਗ੍ਰਾਮ) ਦਾ ਸੋਨਾ ਲਿਆ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਭਾਰਤ ਟੈਕਸ ਮੁਕਤ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਭਾਵੇਂ ਉਹ ਕਿਸੇ ਵੀ ਦੇਸ਼ ਤੋਂ ਖਰੀਦ ਲਵੇ।

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *