ਚੰਦ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਹੁਣ ਸੂਰਜ ਤੇ ਜਾਣ ਦੀ ਤਿਆਰੀ ਸ਼ੁਰੂ

ਇਹ ਫੋਟੋ ਰੋਵਰ ਪ੍ਰਗਿਆਨ (NavCam) ‘ਤੇ ਲੱਗੇ ਨੇਵੀਗੇਸ਼ਨ ਕੈਮਰੇ ਦੁਆਰਾ ਲਈ ਗਈ ਸੀ। ਚੰਦਰਯਾਨ-3 ਮਿਸ਼ਨ ਲਈ ਨਵਕੈਮਸ ਇਲੈਕਟ੍ਰੋ-ਆਪਟਿਕਸ ਸਿਸਟਮ ਲੈਬਾਰਟਰੀ (LEOS) ਦੁਆਰਾ ਵਿਕਸਤ ਕੀਤੇ ਗਏ ਹਨ। ਇਸਰੋ ਨੇ ਇੱਕ ਟਵੀਟ ਵਿੱਚ ਲਿਖਿਆ, ‘ਮੁਸਕਰਾਓ!ਚੰਦਰਮਾ ਦੇ ਦੱਖਣੀ ਧਰੁਵ ਖੇਤਰ ‘ਚ ਸਾਫਟ ਲੈਂਡਿੰਗ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਪ੍ਰਗਿਆਨ ਰੋਵਰ ਲੈਂਡਰ ਵਿਕਰਮ ਤੋਂ ਹੇਠਾਂ ਉਤਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਆਪਣੇ ਕੰਮ ‘ਚ ਰੁੱਝਿਆ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਪ੍ਰਗਿਆਨ ਨੇ ਹੁਣ ਤੱਕ ਇੱਕ ਤੋਂ ਵੱਧ ਟੈਰਾ ਬਾਈਟ ਡੇਟਾ ਭੇਜਿਆ ਹੈ।

ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਚੰਦਰਮਾ ਦੀ ਸਤ੍ਹਾ ਦੇ ਤਾਪਮਾਨ ਬਾਰੇ ਵੀ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਜਾਣਕਾਰੀ ਭੇਜੀ ਗਈ ਹੈ। ਹੁਣ ਤੱਕ ਵਿਕਰਮ ਲੈਂਡਰ ਨੇ ਪ੍ਰਗਿਆਨ ਰੋਵਰ ਦੀਆਂ ਤਸਵੀਰਾਂ ਭੇਜੀਆਂ ਸਨ, ਹੁਣ ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ ਪ੍ਰਗਿਆਨ ਨੇ ਵਿਕਰਮ ਦੀ ਤਸਵੀਰ ਲਈ ਹੈ, ਜਿਸ ਨੂੰ ਇਸਰੋ ਨੇ ਆਪਣੇ ਸੋਸ਼ਲ ਮੀਡੀਆ ਪਲੇਟਫਾਰਮ ‘ਤੇ ਜਾਰੀ ਕੀਤਾ ਹੈ।
ਇਸਰੋ ਨੇ ਇੱਕ ਟਵੀਟ ਵਿੱਚ ਲਿਖਿਆ, ‘ਮੁਸਕਰਾਓ ਜੀ! ਪ੍ਰਗਿਆਨ ਰੋਵਰ ਨੇ ਅੱਜ ਸਵੇਰੇ ਵਿਕਰਮ ਲੈਂਡਰ ਦੀ ਤਸਵੀਰ ਕਲਿੱਕ ਕੀਤੀ। ਇਹ ਫੋਟੋ ਰੋਵਰ ਪ੍ਰਗਿਆਨ (NavCam) ‘ਤੇ ਲੱਗੇ ਨੇਵੀਗੇਸ਼ਨ ਕੈਮਰੇ ਦੁਆਰਾ ਲਈ ਗਈ ਸੀ।

ਚੰਦਰਯਾਨ-3 ਮਿਸ਼ਨ ਲਈ ਨਵਕੈਮਸ ਇਲੈਕਟ੍ਰੋ-ਆਪਟਿਕਸ ਸਿਸਟਮ ਲੈਬਾਰਟਰੀ (LEOS) ਦੁਆਰਾ ਵਿਕਸਤ ਕੀਤੇ ਗਏ ਹਨ। ਇਸਰੋ ਨੇ ਇੱਕ ਟਵੀਟ ਵਿੱਚ ਲਿਖਿਆ, ‘ਮੁਸਕਰਾਓ! ਪ੍ਰਗਿਆਨ ਰੋਵਰ ਨੇ ਅੱਜ ਸਵੇਰੇ ਵਿਕਰਮ ਲੈਂਡਰ ਦੀ ਤਸਵੀਰ ਕਲਿੱਕ ਕੀਤੀ। ਇਹ ਫੋਟੋ ਰੋਵਰ ਪ੍ਰਗਿਆਨ (NavCam) ‘ਤੇ ਲੱਗੇ ਨੇਵੀਗੇਸ਼ਨ ਕੈਮਰੇ ਦੁਆਰਾ ਲਈ ਗਈ ਸੀ। ਚੰਦਰਯਾਨ-3 ਮਿਸ਼ਨ ਲਈ NavCAMs ਨੂੰ ਇਲੈਕਟ੍ਰੋ-ਆਪਟਿਕਸ ਸਿਸਟਮ (LEOS) ਦੀ ਪ੍ਰਯੋਗਸ਼ਾਲਾ ਦੁਆਰਾ ਵਿਕਸਤ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ।ਇਸ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ, ਇਸਰੋ ਨੇ ਮੰਗਲਵਾਰ ਨੂੰ ਜਾਰੀ ਇਕ ਬਿਆਨ ਵਿਚ ਕਿਹਾ, ‘ਚੰਦਰਯਾਨ-3 ਦੇ ਰੋਵਰ ਪ੍ਰਗਿਆਨ ‘ਤੇ ਮਾਊਂਟ ਲੇਜ਼ਰ-ਇੰਡਿਊਸਡ ਬ੍ਰੇਕਡਾਊਨ ਸਪੈਕਟ੍ਰੋਸਕੋਪੀ (LIBS) ਯੰਤਰ ਨੇ ਦੱਖਣੀ ਧਰੁਵ ਦੇ ਨੇੜੇ ਚੰਦਰਮਾ ਦੀ ਸਤਹ ਦੀ ਮੂਲ ਰਚਨਾ ‘ਤੇ ਪਹਿਲਾ ਇਨ-ਸੀਟੂ ਮਾਪ ਕੀਤਾ ਹੈ।

ਇਹ ਇਨ-ਸੀਟੂ ਮਾਪ ਖੇਤਰ ਵਿੱਚ ਗੰਧਕ ਦੀ ਮੌਜੂਦਗੀ ਦੀ ਸਪੱਸ਼ਟ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਪੁਸ਼ਟੀ ਕਰਦੇ ਹਨ, ਜੋ ਕਿ ਔਰਬਿਟਰ ‘ਤੇ ਮਾਊਂਟ ਕੀਤੇ ਯੰਤਰਾਂ ਦੁਆਰਾ ਸੰਭਵ ਨਹੀਂ ਸੀ। ਸ਼ੁਰੂਆਤੀ ਵਿਸ਼ਲੇਸ਼ਣ ਨੇ ਚੰਦਰਮਾ ਦੀ ਸਤ੍ਹਾ ‘ਤੇ ਐਲੂਮੀਨੀਅਮ (Al), ਗੰਧਕ (S), ਕੈਲਸ਼ੀਅਮ (Ca), ਆਇਰਨ (Fe), ਕ੍ਰੋਮੀਅਮ (Cr), ਅਤੇ ਟਾਈਟੇਨੀਅਮ (Ti) ਦੀ ਮੌਜੂਦਗੀ ਦਾ ਖੁਲਾਸਾ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਹੋਰ ਇਨ-ਸੀਟੂ ਮਾਪਾਂ ਨੇ ਮੈਂਗਨੀਜ਼ (Mn), ਸਿਲੀਕਾਨ (Si), ਅਤੇ ਆਕਸੀਜਨ (O) ਦੀ ਮੌਜੂਦਗੀ ਦਾ ਖੁਲਾਸਾ ਕੀਤਾ। ਹਾਈਡ੍ਰੋਜਨ ਦੀ ਮੌਜੂਦਗੀ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਡੂੰਘਾਈ ਨਾਲ ਜਾਂਚ ਕੀਤੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ।

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *